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MAMA SAMIA LEGAL
AID CAMPAIGN

YAZINDULIWA

MANYARA.

HUDUMA KUTOLEWA KWA SIKU KUMI  «

Na Lusajo Mwakabuku

- WKS Manyara

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Pauline
Gekul amewataka wananchi kutumia
Huduma ya msaada wa kisheria ya
Mama Samia (Mama Samia Legal Aid
Campaign), kupata haki zao pamoja
na kutokomeza vitendo vya ukatili wa
kijinsia.

Naibu Waziri Gekul alitoa wito huo Mei
23,2023 mjini Babati wakati akizindua
kampeni hiyo kwa Mkoa wa Manyara,
itakayotolewa bure kwa wananchi wote
kwa siku kumi katika wilaya tano za
mkoa huo.

Amesema kampeni hiyo inayosimamiwa
na serikali kupitia wizara ya Katiba na
Sheria, itasadia kuimarisha mfumo wa
utoaji Huduma za msaada wa kisheria
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kuanzia Serikali Kuu Hadi Serikali za
Mitaa.

Pia, Gekul amewaagiza viongozi wote
kuanzia ngazi va Vijiji, kuweka mfumo
mzuri wa kushighilikia changamoto
za kisheria zitakazoibuliwa wakati wa
kampeni hiyo.

Aidha amesema wataalamu wa sheria
kutoka wizara ya Katiba na Sheria
watakuwepo katika wilaya zote tano
za mkoa wa Manyara kwenye majimbo
Saba kuwasikiliza wananchi kuanzia
ngazi ya kata na kutoa elimu ya masuala
mbalimbali yanayohusu Sheria.

Kampeni hiyo inayotekelezwa chini
ya Wizara ya Katiba na Sheria kwa
kushirikiana na Wizara zingine, Wadau
mbalimbali wa maendeleo na azaki za
kiraia, imepewa jina la Mama Samia
Legal Aid Campaign, ili kuenzi mchango
wa Rais Dr. Samia Suluhu Hassan katika
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kutokomeza vitendo vya ukatili hasa
kwa kina mama, watoto na makundi
Maalum na kutoa nafasi ya msaada wa
kisheria bure kwa wananchi wote.

Mwakilishi wa mkuu wa mkoa wa
Manyara Kheri James ambaye ni
mkuu wa wilaya ya Mbulu, amesema
mkoa upo tayari kutoa ushirikiano ili
wananchi waweze kupata huduma hiyo
muhimu. Mwenyekiti wa chama cha
Mapinduzi Pater Toima amempongeza
na kumshukuru Rais kwa kuwakumbuka
wanyonge wanaokosa haki zao kwa
kutokujua sheria,
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MAHABUSU WALALAMIKIA
VITENDO VYA RUSHWA

MANYARA

Gekul aagiza watuhumiwa

kuchunguzwa.

Na Lusajo Mwakabuku
- WKS Manyara

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Pauline
Gekul ameuagiza Uongozi wa Ofisi ya Mashtaka
Mkoa wa Manyara pamoja na viongozi wa Jeshi
la Polisi Mkeani humo kufanya uchunguz
juu ya tuhuma zilizotolewa na mahabusu na
Wafungwa wa gereza la Babati Mjini dhidi ya
askari na watumishi wa vyombo hivyo vya haki
ambapo katika nyakati tofauti wamecnekana
kutumia nafasi zao kudai rushwa kwa malengo
ya kukwepesha haki,

Tuhuma hizo zimetolewa tarehe 24/05/2023
wakati timu va wataalam wanaocendesha
Mama Samia Legal Aid Campaign ikiongozwa
na Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe.
Pauline Gekul ilipofika gerezani hapo kwa
lengo la kutoa elimu pamoja na msaada wa
kisheria kwa wafungwa na mahabusu ikiwa ni
sehemu ya utekelezaji wa kampeni hiyo kubwa
iliyozinduliwa mwanzoni mwa mwaka huu
ambayo itadumu kwa miaka mitatu mpaka
2026.
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Akiambatana na wataalamu kutoka Ofisi ya
Mashtaka, Tume ya haki za binadamu, Mrakibu
wa Polisi wa Mkoa, Dawati la jinsia la polisi,
Wanasheria na watumishi wengine kutoka
Wizara va Katiba na Sheria, Naibu Waziri Gekul
alifika katika gereza |la Babati na kufanikiwa
kuongea na uongozi lakini pia na wafungwa
na mahabusu waliokuwepo katika gereza hilo
lengo likiwa ni kubaini changamoto za kishena
zikiwemo upatikanaji wa dhamana kwa
wafungwa wanaostahili pamoja na namna kesi
zao zinavyoendeshwa.

Timu ya wataalam wa Mama Samia Legal Aid
Campaign ilipokewa na uongozi wa Gereza
hilo ambapo pamoja na mambo mengine,
Kamishna Msaidizi wa Magereza ACP Nkonge
Edwin alimweleza Naibu Wazin kuwa moja
kati ya vitu ambavyo gereza hilo limefanikiwa
kuvitekeleza ni pamoja na kesi kusikilizwa
kwa wakati kitu ambacho ni kilio kwa watu
weng walio vizuizini katika maeneo mengine
huku akiainisha kasoro ndogondogo zikiwemo
uchakavu wa vyombo vya usafin katika kutoa
huduma za wafungwa pamoja na kukataliwa
kwa rufani zilizo nje ya muda.

Timu hiyo ya Mama Samia Legal Aid Campaign
baada ya kuongea na uongozi wa Gerezailiingia
ndani ya gereza na kuongeza na mahabusu
pamoja na wafungwa ambapo elimu ya sheria
ilitolewa jinsi mtu anavyokamatwa kituoni
mpaka anapelekwa gerezani vitu vinavyotakiwa
kufuatwa, Lakini pia mtaalam kutoka haki
za birnadamu alielezea haki za msingl za
wafungwa wakiwemo gerezani ikiwemo haki
ya dhamana kwa makosa yenye dhamana na
pia Ofisa kutoka Ofisi ya Mashtaka akaongelea
wajibu wa Ofisa wa mashtaka wa wilaya na
muda ulicpangwa kisheria wa kushughulikia
kesi za watu walio vizuizini ambapo kwa kwa
mkoa huu hali imeonekana kuwa shwari kwarni
hakuna mfungwa au maabusu aliyelalamika
kupitilizwa muda wa siku 90 wa kusomewa

shitaka lake mara wanapowekwa vizuizini kwa
mujibu wa sheria.

lipofika wakati wa maswali, wafungwa
na mahabusu walianza kwa kubainisha
changamotc zao wanazokumbana nazo
kupitia risala iliyosomwa na Mahabusu Michael
Marko ambayo pamaoja na mengine ilielezea
changamoto ya ucheleweshaji wa upelelezi wa
kesi unakopelekea mrudikano wa mahabusu
gerezanl, Ucheleweshwaji wan akala 2a
hukumu kwawatu ambao wameshahukumiwa,
Kuporwa fedha wakati wakikamatwa na polisi
na pia wakasema kumekuwa na kawaida va
mahabusu kukamatwa na kuachiwa huku pia
wakiituhumu Ofisi ya Mashtaka kutokuleta
mashahidi kwa wakati,

Hali ikazidi kubadilika mara baada yawafungwa
na mahabusu hao kupewa nafasi ambapo
bila kusita wala voga waliwataja maaskali na
maofisa upelelezi pamoja na makarani wa
mahakama kwa majina ambao waliwapora
fedha wakati wakikamatwa na wengine
kuwataka walipe ili kesi zao zisiendelee. Na pia
mahabusy na wafungwa hao walieleza kuwa
walitakiwa kutoa hela zilizoanzia milioni mbili
na kuendelea ili waachiwe wakati mahabusu
mwingine akidai askan alimwambia mke wake
atoke Singida aje alale Manyara na siku ya pili
mumewe ataachiwa (Akiashiria rushwa ya
ngono).

Baada ya kupokea malalamiko hayo, Naibu
Waziri aliwaagiza viongozi wa polisi pamoja
na wa Ofisi ya Mashtaka alicambatana nao
kuhakikisha kuwa wale wote waliotajwa katika
tuhuma hizo uchunguzi wa kina unafanyika na
wale wote watakaobainika kuwa wametumia
mamlaka yaka yao vibaya basi hatua kali za
sheria zichukuliwe dhidi yao na pia akawaagiza
viongozi ha kuhakikisha wana jitihada
upatikanaji wa haki kwa mahabusu na
wafungwa hao unapatika kwa wakati na bila
usumbufu.
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MSLAC YAMALIZA MGOGORO
WA ARDHI ULIODUMU MIAKA

10 KITETO

Na Lusajo Mwakabuku
& George Mollel
- WKS Kiteto

Timu ya wataalam wanaotekeleza Mama
Samia Legal Aid Campaign (MSLAC] katika
Mkoa wa Manyara, wilayani Kiteto, imefika
mgogoro uliodumu kwa miaka 10 kati
ya Bibi Elizabeth Mungure na Bwana
Mwarabu Kitisha ambaec kwa pamoja
walikubaliana kumaliza tofauti zao kwa
kutoendeleza shaur hilo mahakaman.

Usuluhishi wa Mgogore huo uliochukua
takribani masaa manne ukihusisha
viongozi wa Kijiji pamoja na wazee wa
kimila ulifanyika siku ya tarehe 30/05/2023
ambapo pande zote mbili zilizokuwa
zinavutana ziliridhia kuwa mgogoro huo
uishe kwa makubaliano kwamba Mzee
Mwarabu aondoke yeye na mifugo yake
katika eneo hilo ifikapo Julai 2023 na Bi
Mungure aondoe kesi hiyo mahakamani.

Kesi hiyo licha ya kuchukua muda mrefu
lakini pia ilifika hadi ngazi ya Mahakama
Kuu na ikaonekana irudi ianze upya katika
ngazi ya Kijiji. Wakati hilo likitekelezwa,
ndipokamati yawataalam waMama Samia

hicho na Mwenyekiti wa Kijiji pamoja na
mambo mengine akawaelezea watazlam
hao juu ya mgogoro huo na kuwaomba
kuona namna ya kuumaliza,

Kabla ya kuanza kutafuta suluhisho
kuhusu mgogoro huo, timu ya watazlam
wa MSLAC ilitoa elimu kwa ufupi juu ya
umuhimu wa kumaliza migogoro kwa
njia mbadala ikiwemo usuluhishi kwani
njiz hii hutumia gharama ndogo lakini
pia hufanyika eneo husika tofauti na kesi
inapopelekwa mahakamani ambapo
wahusika hulazimika kupoteza muda
mwingi kuhudhuria katika kusikiliza
mashauri mahakamani muda ambao
wangekuwa wakiutumia kwa ajili ya
maendeleo yao binafsi na maendeleo ya
Taifa kwa ujumla.

Baada ya elimu hiyo, timu ikafanya ziara va
kukagua mipaka ikiwa na pande zote mbili
zenye mgogoro ambapo wakafanikiwa

l Sibe Chonberh Myngure oo Ewang Mworoha RIS waupsang maonn ikfwe nd ishoro ya kmolizo mgogoro wad efiodurm kwo muda wo
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uliotangulia (Wastaafu] na pia wazee
wa kimila walioishi enep hilo kwa muda
mrefu ambapo kwa pamoja walifanya
majadiliano na mapendekezo yakafanyika
yaliyopelekea kumaliza mgogoro huo.

Baada ya pande zote mbili kuridhia
suluhisho  hile  lililosimamiwa na
wataalamu wa MSLAC, wawili hao
walishikana mikono ikiwa ni ishara ya
kumaliza tofauti zao juu ya huo mgogoro
na kuruhusu amani itawale na wazee wa
kimila wakiongozwa na mzee wa ukoo
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bwana Mbembile Oleikurkur
wakawaapishaili wasiendelee na mgogoro
huo.

Timu ya MSLAC imekamilisha kazi ya kutoa
huduma ya msaada wa kisheria Mkoani
Manyara siku ya tarehe 01/06/2023 na
inatarajia kuendelea na kazi hiyo katika
mkoa wa Shinyanga kuanzia tarehe 12 - 22
ya mwezi wa Julai mwaka huu. Huduma
zinazotolewa ni pamoja na elimu ya sheria
za mirathi, migogoro ya ardhi, ukatili
wa kijinsia, na kutatua kero mbalimbali
zinazohusu masuala ya kisheria,
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MAMA SAMA LEGAL AID CAMPAIGN YAKUTANA NA

WATOTO WA SHULE YA MSINGI WANAOJIHUSISHA
NAVITENDO VYA ULAWITI - MANYARA.

aliiberindkes mo bkl hayjthunahe ra vitendo vye ulowsiti

Na Lusajo Mwakabuku

- WKS Manyara

lkiwa ni mwendelezo wa utekelezaj wa
kampeni ya msaada wa kisheria maarufu
kama Mama Samia Legal Aid Campaign
Mkoani Manyara, timu ya wataalam ilifika
katika Kata ya Maisaka katika mtaa wa Sinai
Wilayani Babati ambapo pamoja na kuongea
na Wananchi wa eneo hilo, timu hiyo ilipata
wasaa wa kuzungumza na Walimu pamoja
na kutoa elimu ya msaada wa kisheria kwa

wanafunzi wa Shule ya Msingi Sinai tarehe

24/05/2023.

Katika mazungumzo hayo mwalimu wa maadili
Bi. Theresia Josephat akawaambia wataalam
hao kuwa kulikuwa na watoto kadhaa
waliconekana kuwa watoro sugu na baada ya
kuwafuatilia, mwalimu huyo akabaini kuwa
watoto hao waliishia kukaa kwenye vichaka na
majurnba mabovu. Baada ya kuwabana kuwa
huwa wanafanya ninl ndipo walipokiri kuwa
wallkuwa wanafanya vitendo vya kulawitiana
walivyofundishwa na kijana anayesoma kidato
cha kwanza.
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“Watoto waliofanyiwa ukatili huo walikuwa
ni wanafunzi watoro, wakati wa kufuatilia
hao warnafunzi watoro ndipo tukabaini
kuwa walikuwa wakitoka nyumbani lakini
hawafiki shule wanaishia kwenye vichaka
huko maporini na majumba mabovu ambapo
wamekuwa wakifanya vitendo hivyo wya
kulawitiana™ alisema Mwalimu Theresia.
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Aidha, baada ya kupata taarifa hizo, uvongozi wa
shule ulipeleka suala hili katika dawati la jinsia
la Polisi ambapo walishauriwa kuwapeleka
watoto hao hospitali wakapimwe ili jjulikanae
kama ni kweli wanajihusisha na kuingiliana
kinyume na maumbile hata hivyo baada ya
kupimwa hapakuwa na ushahidi wa kutosha
kwani watato hao wanaoshiriki vitendo hivyo
badoniwadogo hivyo jukumuy hilo likarudi kwa
uongozi wa shule katika kuhakikisha vitendo
hivyo vinakomeshwa shuleni hapo.

Taarifa hiyo ilipelekea wataalam hao kutoa
elimu ya ujumla juu ya masuala ya ukatili wa
kifinsia na namna za kujilinda na masuala
ya kujamiiana ikiwa ni pamoja na kutumia
wimbo wa “Don't Touch™ unacelezea maeneo
mbalimbali ya mwili ambayo mtoto haruhusiwi
kumruhusu mtu yeyote kugusa na kuwahimiza
kutoa taanfa kwa mwalimu au Mzazi au kupiga
simu namba 116 kwa msaada wa haraka mara
anapojitokeza mtu atakayetaka kuwagusa
Maeneo yao ya sir.

Baada va Elimu hiyo, wataalam wakatenga
muda wa kuongea na watoto waliojihusishana
vitendo hivyo vya kulawitiana kwa kuita mtoto
mmoja mmoja ambapo wote walikiri kushiriki
katika vitendo hivyo na wakawapa ushahun
nasaa kwa wote walioathirika na vitendo hivyo.

Mwalimu Theresea akatoa rai kwa wazazi
kuhakikisha kuwa wanawachunguza watoto
wao mara kwa mara kwani walipowaita wazazi
wa watoto hao watoro, wazazi walionekana
kutokujua lolote kuhusu maendeleo ya kielimu
kwa watoto wao na hivwo wakawashaur
wahakikishe wanawafuatilia kwani Watoto
hao walikuwa hawafiki shule, wanafanyiwa
vitendo vya ulawiti hata maeneo ya nyumbani
na maendeleo yao kimasomo ni mabaya lakini
wazazi hawana taarifa.

Kampeni hii inafanyika kwa siku kumi Mkoani
Manyara katika majimbo yote Saba ambapo
wataalam wa Sheria kutoka Serikalini na
Taasisi binafsi wameungana kwa pamoja
katika kuhakikisha kuwa maono ya Mhe
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jambuni
ya Muungano wa Tanzania yanafikiwa
katika kuhakikisha watu wanyonge na walio
pembezoni wanafikiwa na msaada wa kisheria,
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Mbulu wajitokeza kuipokea Mama
Samia Legal Aid Campaign

Na George Mwakyembe

ama Samia Legal Aid Campain
Mimepnkelewa kwa  mwitikio
mkubwa na wananchi mbalimbali
wa wilaya hiyo wakiwemo wakaz wa

kata Dinamu wilayani Mbulu ambao
wamejitokeza kwa wingi katika viwanja

lllll

kuwasikiliza watalaam kutoka Wizara va
Katiba na Sheria na taasisi mbalimbali
zinazoshiriki katika kampeni hiyo.

Wakiongea katika nyakati tofauti,
wananchi hao walisema kampeni hiyo
imekuja wakati muafaka kwani kuna
mambo mengine ambayo wao walikuwa
wakiyafanya wakiamini kuwa hiyo ndivyo
inavyotakiwa kuwa bila kujua kuwa ni
unyanyasaji wa kijinsia hasa masuala
ya ndoa na wanawake kumiliki mali
ambapo mara zote upendeleo umekuwa
kwa mtoto wa kiume au mwanaume.

Vilevile Wananchi ho wamemshukuru
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. Samia Sulubhu Hassan
kwa kuwaletea kampeni hiyo ambayo
imekuwa msaada mkubwa katika kutatua
migogoro ya ardhi kwan wengi wao
walikuwa wanashindana kwa maneno
na vitisho huku wale waliopelekewa
kuamua kesi hizo wakiwa na uwezo
mdogo wa kutatua kero hizo.

Kwa upande wake Mbunge wa Mbulu
Vijijini Mhe. Frateli Masai amewataka
wananchi kutoa ushirikiano wa kutosha
kwa wataalam wa kampeni hiyo ikiwa ni
pamaja na kutoficha matatizo yaliyopo
katika jamaii yakiwemno ukatili wa kijinsia
na pia akawataka wananchi kuhakikisha
wanajitokeza kwa lengo la kupata elimu
kuhusiana na masuala ya unyanganyi
wa ardhi unaopelekea kuongezeka kwa
migogoro ya ardhi kwenye jimbo hilo.
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“Hii ni nafasi ya kipekee kwetu sisi hasa
ukichukulia kuwa Mkoa wa Manyara
umekuwa ni mkoa wa pili katika kupata
huduma hii toka ilipozinduliwa rasmi
utekelezaji wake pale Dodoma tarehe
27/04/2023, hivyo tumepata upendeleo
wa Rais wetu mpendwa basi tujitahidi
kuhakikisha kuwa tunajitokeza kwa wingi
kupata elimu hii ili tuweze kupunguza
kama sio kumaliza kabisa hii migogoro ya
ardhi pamoja na ukatili wa kijinsia hasa
katika masuala ya ukeketaji” alisema
Mhe. Masai.

Kampeni ya Mama Samia Legal Aid
inatolewa katika Halmashaun zote saba
za mkoa wa Manayara na itachukua siku
kumi kuanzia tarehe 24 Mei mpaka tarehe
1 Juni 2023.
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Habari katika picha

"TLISDA ONY 1Zznpuizn DA Djqo

NUWID|DS DOIXYDM (UbIDdWD) piy [DB37 DILWIDS DWIDIA)

DILUDS DUWD|A DA DLISYSIY DM DPDDS|A DA luaduwipy

DM IZNPUIZN IMUIYSOoIjpm abungpm pu 1zobuoip




Wataalam wa Mama Samia Legal Aid Campaign wakiendelea
kutoa huduma kwa wananchi katika viwanja vya Stendi ya

zamani mijini Babati




Wizara ya Katiba na Sheria kupitia Ofisi ya Kabidhi Wasii Mkuu —
RITA iliweza kusaiili vizavi na vifo, talaka na ndoa pamoja na kutoa
elimu ya namna ya usajili wa matukio muhimu ya binadamu na

kushughulikia mirathi.







.!-' "I‘ I_ I'l. WA I-I L '!'r' .|rl-I~J 3 Ir.l. "'l‘ -1il -I.L.1'|‘1'

WIZARA YA KATIBA NA SHERIA
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“Msaada wa
L EELYE]
haki, usawa,
amanina
maendeleo”

Katibu Mkuu,

Wizara ya Katiba na Sheria

M wa Serikali, Mtumba,

S.LP 315, Dodoma e gL G ArhES g0
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